ใบด่างคล้ายหัวใจ
![ต้นไทรสามเหลี่ยมด่าง ต้นไทรสามเหลี่ยมด่าง](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiPo9qui2bEpO57giBAsG3Q4ugIMwziuykHVUYwALI5lsFwWcNUtM_wr0fKewsZh623Ltbpu12rPh79oGsf-M0eXdkOguN0u4t_B0X70HbXg9SksdTLoPwe1spEAmG3fx0nSUJF1kNxL6c/s1600/%25E0%25B8%2595%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2584%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A1%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%25AB%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B5%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%2594%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2587.jpg)
ต้นไทรสามเหลี่ยมด่าง เป็นไม้ใบที่มีลักษณะเด่นแตกต่างจากไม้ทั่วไป ใบสามเหลี่ยมด่าง ขอบขาวเขียวด้านในสีเขียวเข้มเป็นรูปคล้ายหัวใจ เป็นไม้แดด สูงได้ประมาณ 1 เมตร เหมาะอย่างยิ่งที่จะนำมาปลูกเพื่อตกแต่งสวน หรือประดับตามทางเดิน ก็จะทำให้ดูสวยงาม โดดเด่นการปลูกต้นไม้สีเขียวเพียงอย่างเดียว
ต้นไทรสามเหลี่ยมด่าง บางคนก็เรียกว่า ไทรด่างรูปหัวใจ หรือ สาริกาหัวใจ
วิธีปลูกต้นไทรสามเหลี่ยมด่าง
สามารถปลูกได้ด้วยดินทั่วไป จะปลูกในกระถาง หรือปลูกลงดิน ก็แล้วแต่ความพอใจ ด้วยใบที่มีลักษณะโดดเด่น จึงเหมาะอย่างยิ่งที่จะปลูกประดับบ้านของเรา ส่วนปุ๋ยก็สามรรถใช้ปุ๋ยคอก หรือปุ๋ยหมักได้
วิธีขยายพันธุ์ต้นไทรสามเหลี่ยมด่าง
สามารถขยายพันธุ์ได้ด้วยการปักชำ
แสดงความคิดเห็น
ใส่คำแนะนำในส่วนนี้ได้เลยค่ะ