ไม้อวบๆ สีนวลๆ
![ซีดัม ซีดัม Sedum](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgHC-JHlkx4xXEfgZUdu8M9XUMG4zfv7h4n5By9-2cXmFjlChq3CRA9rxkYjOTtsXEzKVr7paGknpwO3fGu81vMcmu7kY76okxnqOZy2bLgxH6oh5OlMpVVG3jiT-mzMz4BThO86cze9_Q/s1600/sedum-succulent.jpg)
ซีดัม (Sedum)
อีกหนึ่งสายถพันธุ์ไม้อวบน้ำที่มีลักษณะเด่น คือ ลำต้นหรือแต่ละใบ จะมีลักษณะ "อวบน้ำ" อย่างเห็นได้ชัด ใบอวบๆ จะติดอยู่ที่กิ่ง เรียงต่อเนื่องอย่างหนาแน่น มีสีเขียวอ่อน ทำให้ดูสวยงามมาก เท่าที่เคยเห็น ก็จะมีใบที่มีลักษณะเรียงยาว และอีกสายพันธุ์ก็มีลักษณะเล็ก มีใบอวบกว่า
ซีดัมถือได้ว่า เป็นไม้คลุมดินประเภทหนึ่ง ออกดอกในหน้าร้อน แต่เป็นไม้ชอบอากาศเย็น แต่ก็สามารถปลูกในทุกๆ ภาคของประเทศไทย
วิธีปลูกซีดัม
เราสามารถปลูกในดินที่ระบายน้ำได้ดั ให้อยู่ในกระถางที่โดนแสงแดดอ่อนๆ ในยาวเช้า รดน้ำสัปดาห์ละเพียง 1-2 ครั้ง เช่นเดียวกับแคคตัสหรือกระบองเพชรทั่วไป
ส่วนการขยายพันธุ์ สามารถทำได้ง่าย ด้วยการแยกหน่อไปปลูก
ข้อควรระวังในการปลูกซีดัม
ซีดัมในทุกๆ สายพันธุ์ เป็นไม้ที่ใบหักง่าย ดังนั้น ต้องปลูกและดูแลอย่างทะนุถนอม สมกับลักษณะของของใบอวบๆ สีนวลๆ ระวังการให้น้ำที่มาก อาจทำให้ใบเน่าได้ง่ายเช่นกัน
แสดงความคิดเห็น
ใส่คำแนะนำในส่วนนี้ได้เลยค่ะ