ขยายพันธุ์ง่ายๆ คุณก็ทำได้
![ล่อราก แคคตัส ล่อราก แคคตัส](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEidl37zBmkffzhYyaNHJlEeUsLKpD2ICRgXEGtBq3OaTQ3-AybtoDJWo5T-_iOkIhs3y9VQLxE1COlRiNfJ5cSC546q_14COz7LVtuy3iTTfnslqgGAKyQZZuLbz3X6wnAlPPdmPqBET48/s1600/%25E0%25B8%25A5%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2581%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%2584%25E0%25B8%2584%25E0%25B8%2595%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%25AA.jpg)
ล่อราก คืออะไร
คำว่า "ล่อราก" ถ้าจะให้แปลไทยเป็นไทย ก็คงหมายถึง การทำให้รากงอกออกมา แต่จะทำอย่างไรให้รากงอกและได้ผลเร็ว และแน่นอน หลังจากมีรากแล้ว แคคตัส ก็สามารถเจริญเติบโตต่อไปได้เร็วมากขึ้นแคคตัสกับการล่อราก
- ล่อราก แบบบ้านๆ
หลังจากแยกหน่อแคคตัส ออกจากต้นแม่แล้ว เราสามารถนำแคคตัส วางบนดินทั่วไปหรือดินทราย แต่อย่าให้โดนน้ำ โดนฝน โดยปกติ รากก็จะงอกออกมาเองได้ อาจใช้เวลานานสักหน่อย - ล่อราก โดยการวางบนหินภูเขาไฟ
สืบเนื่องจาก หินภูเขาไฟ มีส่วนผสมของแร่ธาตุต่างๆ มากมาย ดังนั้น ถ้าเราเอาแคคตัสน้อยๆ ไปวางบนหินภูเขาไฟ ก็จะช่วยให้รากงอกเร็วขึ้น ทดสอบมาแล้ว ได้ผลค่อนข้างดี - ล่อราก โดยใช้น้ำยาเร่งราก
ส่วนตัวการใช้น้ำยาเร่งราก เชื่อว่าจะทำให้รากงอกเร็วขึ้น และสามารถนำไปประยุกต์จาก 2 ข้อด้านบนได้ด้วย รากน่าจะงอกเร็วขึ้นไปอีก
สรุปก็คือ หลังจากแยกหน่อแคคตัส จะปล่อยวางให้รากงอกเองก็ทำได้ หรือจะให้ตัวช่วยอย่างหินภูเขาไฟ และหรือ น้ำยาเร่งราก เข้ามาช่วย ก็ไม่น่าจะผิดกติกาแต่อย่างไร
แสดงความคิดเห็น
ใส่คำแนะนำในส่วนนี้ได้เลยค่ะ