![ชวนชมใบด่าง ชวนชมใบด่าง](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg9lNRRbm0_1C2KbHp70JOCMgbWLOLPv_UAoNO7M9lvhf-cCOpBGnb1Ybqs-Eok3yeWRxTMrmohPUFDBPCMkcSvY2uAwDoyoxqSnoVlHX8sZn-xkawjcDKnHdkO5rbu_XxtyO0XrmxUJjQ/s1600/%25E0%25B8%2595%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25A1%25E0%25B9%2583%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%2594%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2587.jpg)
ชวนชม ต้นก็สวย ดอกก็สวย
การเพาะพันธุ์ต้นชวนชม อาจไม่ใช่เรื่องยาก เพราะแค่มีเมล็ดก็สามารถนำไปเพาะปลูกได้แล้ว ส่วนใหญ่ก็ไม่มีปัญหา สามารถเติบโตได้ดี แต่ปัญหาใหญ่ของต้นชวนชม ก็คือ จะทำอย่างไรก็ให้แตกกิ่งก้านที่สวยงาม รวมทั้งหัวหรือรากที่ใหญ่และสมส่วน
จากการค้นคว้าหาข้อมูลทางอินเตอร์เน็ต พบว่า ร้อยทั้งร้อย ส่วนใหญ่จะมีการตัดแต่งกิ่ง เพื่อให้แตกกิ่งออกมาตามที่ผู้ปลูกต้องการ ซึ่งขอบอกว่า ไม่ใช่เรื่องง่ายสักเท่าไหร่ แต่นี่แหละ คือเสน่ห์อย่างหนึ่งในการปลูกชวนชม
ชวนชม เป็นต้นไม้ไม่ค่อยชอบน้ำ ถ้าน้ำมาก รากจะเน่าได้ ดังนั้น สามารถรดน้ำได้สัก สัปดาห์ละ 2 ครั้งก็เพียงพอ ทั้งนี้ขึ้นกับช่วงฤดู ถ้าฤดูฝน ก็อาจรดน้ำให้น้อยลง
กล่าวมาซะมากมาย ยังไม่ได้พูดถึง ชวนชมใบด่าง ซึ่งส่วนตัวก็เห็นว่า สวยและแปลกดี แต่ในใจก็คิดว่า ต้นชวนชมที่บ้าน แต่ก่อนใบก็มีสีเขียวปกติ แต่พอไปวางไว้ในที่ร่ม มีแสงแดดบ้าง ใบก็กลายเป็นใบด่างซะงั้น ดังนั้น เลยสรุปเอาเองว่า ชวนชมใบด่าง เกิดจากการที่ต้นไม้โดดแดดรำไร นั่นเอง ใครสนใจก็ลองไปทดสอบกันดูได้ครับ ถ้าได้ผลยังไง ก็มาแชร์กันด้วยนะครับ..
แสดงความคิดเห็น
ใส่คำแนะนำในส่วนนี้ได้เลยค่ะ