ไม้ด่าง ใบเขียวขาวแดงชมพู
![ต้นเกล็ดทับทิม ต้นเกล็ดทับทิม](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgZua-YvzrLbEYWAt6BTpo-6KAsqGqBiMNewJFUUVUqy0XJk8GdjZYAVLKlMbSQrPAcQ3bKCO1jXBhOSmjTtcbdRb6csXtV183W2078rPmRWzzNg0Zn9V72-L2EadU9tm6Zjpbl0DrPE_Y/s1600/%25E0%25B8%2595%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25A5%25E0%25B9%2587%25E0%25B8%2594%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%25A1.jpg)
ไม้พุ่ม ขนาดเล็กค่อนข้างเตี้ย มีสีสรรหลายสีสวยงาม เตะตาเป็นอย่างมาก ใบเป็นใบเดี่ยว รูปรีหรือไข่ หยิกและห่อขึ้นเล็กน้อย เป็นด่างสีเขียวและขาวบริเวณขอบใบ ก้านใบมีสีสีแดงถึงแดงเข้ม ดอกออกเป็นช่อ ออกตามซอกใบบริเวณปลายกิ่ง มีสีขาว ขนาดเล็ก เหมาะที่จะเป็นปลูกเป็นไม้ประดับในกระถาง หรือประดับสวน
วิธีปลูกต้นเกล็ดทับทิม
เป็นไม้ชอบแดด สามารถปลูกได้ด้วยดินร่วน และสามารถเจริญเติบโตได้ดีทั้งในกระถางและปลูกเป็นไม้พุ่มคลุมดินขนาดเล็ก เป็นไม้ชอบน้ำ แต่ต้องไม่ขังและแฉะจนเกินไป
วิธีขยายพันธุ์ต้นเกล็ดทับทิม
สามารถขยายพันธุ์ได้ดีด้วยวิธีการปักชำกิ่ง ออกรากและเจริญเติบโตได้เร็ว
แสดงความคิดเห็น
ใส่คำแนะนำในส่วนนี้ได้เลยค่ะ