อะไรๆ ก็ด่าง
![Bird's nest fern Bird's nest fern](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgmlkewtXEKVMNGAf-xtHBvsKE3ZuNUjjPQBtQ5W7Ydy5RL2UJMo2ZKE3IQdR10QPWLLbwDGbtVtvUNKN2cxRybq7A0sjcrqva2HMRYPz0b-Ywg6DYPW5cG2IxduLOYP3HAxaNdP6YekwQ/s1600/%25E0%25B8%2595%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%259F%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%2582%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25AB%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%2594%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2587.png)
วิธีการปลูกต้นเพิร์นข้าหลวงด่าง
สำหรับวิธีการปลูกไม่มีอะไรแตกต่าง เพราะเป็นต้นไม้ประเภทเดียกวัน แต่แนะนำอย่างนีครับ ถ้าต้องการให้ต้นเฟิร์นข้าหลวงด่วง ไม่ใหญ่จนน่ากลัว หรือล้นกระถางเกินไป ก็พยายามปลูกแบบไม่เน้นให้ปุ๋ยหรือให้น้ำมากเกินไป (เพราะกลัวโตเร็ว) เพราะจะได้ดูสวยงาม น่ารัก จุ๋มจิ๋ม ไปนานๆความพิเศษอย่างหนึ่งที่ชอบเป็นการส่วนตัวของเฟิร์นข้าหลวง ไม่ว่าจะด่างหรือไม่ด่าง นั่นก็คือ ความยิ่งใหญ่อลังการของใบเฟิร์นข้าหลวง ที่สามารถใหญ่ได้มากเป็นระดับเมตรเลยทีเดียว ถ้าใครยังไม่เคยปลูกจนกระทั่งต้นใหญ่ยักษ์ แนะนำให้ลองเปลี่ยนกระถางให้ใหญ่ขึ้น รดน้ำเช้าเย็น โดนแดดรำไร
แสดงความคิดเห็น
ใส่คำแนะนำในส่วนนี้ได้เลยค่ะ